เมื่อวันอังคารที่ 4 มิถุนายน 2567 คณะศิลปศาสตร์ นำโดย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.จิตติมา กาวีระ คณบดี พร้อมด้วยผู้ทรงคุณวุฒิ คณะผู้บริหาร ประธานหลักสูตร อาจารย์ และบุคลากรสายสนับสนุน ร่วมจัดกิจกรรมปฐมนิเทศนิสิตคณะศิลปศาสตร์ ประจำปีการศึกษา 2567 ณ ห้อง UB 005 อาคาร 99 ปี พระอุบาลีคุณูปมาจารย์ โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้คำแนะนำและเตรียมความพร้อมแก่นิสิต ในการใช้ชีวิตในคณะศิลปศาสตร์และรั้วมหาวิทยาลัยพะเยา โดยมีกิจกรรมดังนี้
1) การกล่าวต้อนรับนิสิตใหม่และให้โอวาท โดย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.จิตติมา กาวีระ คณบดี
2) การกล่าวแนะนำผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง (Program Leaning Outcomes) ของหลักสูตรของคณะฯ โดย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.คมกฤช ตาชม รองคณบดีฝ่ายวิชาการ
3) การให้คำแนะนำเกี่ยวกับการสอบเพื่อเปิดระบบการใช้งานโปรแกรมพัฒนาภาษาอังกฤษด้วยตนเอง NEO+ และ การสอบวัดระดับภาษาอังกฤษเพื่อสำเร็จการศึกษาและเทียบคะแนนในรายวิชาภาษาอังกฤษหมวดวิชาศึกษาทั่วไป โดย ดร.ชนาภา ดวงไฟ รองคณบดีฝ่ายกิจการพิเศษ
4) การให้ข้อมูลการจัดกิจกรรมของคณะศิลปศาสตร์ รวมถึงข้อมูลของระบบทรานสคริปกิจกรรม และระบบอาจารย์ที่ปรึกษา โดย อาจารย์ณัฐวร วงศ์จิตราทร รองคณบดีฝ่ายคุณภาพนิสิต
5) การให้คำแนะนำเกี่ยวกับหลักสูตรของคณะศิลปศาสตร์ โดยประธานหลักสูตร ทั้ง 5 สาขาวิชา ประกอบด้วย ดร.วรัญญา ยิ่งยงศักดิ์ ประธานหลักสูตร ศศ.บ. สาขาวิชาภาษาไทย อาจารย์พันธุ์พิชญา ปัญญาฟู ประธานหลักสูตร ศศ.บ. สาขาวิชาภาษาญี่ปุ่น ดร.จารุกัญญ์ จิตรวงศ์นันท์ ประธานหลักสูตร ศศ.บ. สาขาวิชาภาษาฝรั่งเศส ดร.เบญจพร เทพสีหนู ประธานหลักสูตร ศศ.บ. สาขาวิชาภาษาอังกฤษ และ อาจารย์ณัฐวร วงศ์จิตราทร ให้ข้อมูลเกี่ยวกับสาขาวิชาภาษาจีน รวมถึงบรรยายพิเศษ “อิทธิพลของภาษาจีนที่มีต่อสังคมปัจจุบัน”
6) การให้ข้อมูลเกี่ยวกับกองทุนเงินให้กู้ยืมเพื่อการศึกษา (กยศ.) โดย ดร.กลางวารี ไชยวุฒิ หัวหน้างานทุนการศึกษา กองพัฒนาคุณภาพนิสิตและนิสิตพิการ
7) การให้ข้อมูลสวัสดิการนิสิต โดย คุณอำนวยพร ขัติวงศ์ ผู้อำนวยการกองพัฒนาคุณภาพนิสิตและนิสิตพิการ
8) การแนะนำการให้บริการของศูนย์บรรณสารและการเรียนรู้ โดย สถาบันนวัตกรรมการเรียนรู้
ภาพ: นายเขตฐพัฒน์ เพียรจริง / นายกิตติพนธ์ เจริญกุศล
ข้อมูล: นางสาวโสภิดา สุทธนะ
ข่าว: นายเขตฐพัฒน์ เพียรจริง